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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayeshughulika Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu Mhe. Jenista 
Mhagama amewataka watendaji 
wa wizara yake kuhakikisha 
wanakamilisha mfumo wa vibali 
vya kazi kwa raia wa kigeni 
haraka ili kuondokana na 
changamoto zilizopo katika utoaji 
wa vibali hivyo.

Kauli hiyo ameitoa Jijini Dodoma 
Disemba 12, 2020 wakati 
alipokutana na Menejimenti ya 
wizara yake na taasisi zilizopo 
chini ya ofisi hiyo ambapo alieleza 
kuwa usimikaji wa mfumo wa 
kielektroniki wa kushughulikia 
vibali vya kazi itasaidia 
kuimarisha ushughulikiaji wa 
maombi ya vibali vya wageni.

“Idara ya Kazi kwa mujibu wa sheria 
inajukumu la kuratibu ajira za wageni nchini, 
hivyo kutokana na changamoto zilizopo 
katika utoaji wa vibali hivyo hivyo suluhisho 
pekee la kutoa vibali kwa wakati ni 
kuharakisha mfumo wa kielektroniki ambao 
utashughulikia vibali vya kazi,” alieleza 
Waziri Mhagama

Aliongeza kuwa, Mfumo huo wa kielektroniki 
ambao unaandaliwa utakuwa na manufaa 
ikiwemo kuongeza ufanisi katika 
kushughulikia maombi ya vibali vya kazi na 
kuokoa muda wa kushughulikia maombi ya 
vibali hivyo.

Wakati akiapisha baraza jipya la Mawaziri 
Disemba 9, 2020 Mheshimiwa Rais Dkt. John 
Pombe Magufuli alieleza kuwa bado kuna 
changamoto upande wa kazi hususan 
kwenye ushughulikiwaji wa vibali vya kazi na 
aliwataka mawaziri kushughulikia suala hilo.

WAZIRI MHAGAMA AANZA KUTEKELEZA AGIZO LA RAIS MAGUFULI
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Aidha, Waziri Mhagama alisisitiza suala 
la uboreshaji wa sheria za kazi ili 
ziendane na mfumo huo unaoandaliwa.

“Hakikisheni mnafanya mapitio sheria 
za kazi kwa kushirikisha wadau ambao 
wanahusika katika uandaaji wa mfumo 
huo ili kuboresha utoaji wa huduma 
katika kushughulikia maombi ya vibali,” 
alisema Mhagama

Sambamba na hayo, Mheshimiwa 
Mhagama ameagiza kuwepo na 
utaratibu wa kushughulikia malalamiko 
mbalimbali yanayohusu vibali vya kazi 
ambayo yanatolewa na wadau.

Waziri Mhagama amekutana na 
Menejimenti ya ofisi yake pamoja na 
Taasisi zilizopo chini ya ofisi hiyo lengo 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
maagizo ya Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
alipokuwa anafungua Bunge la 12 na 
pia utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama cha Mapinduzi katika kipindi 
cha Miaka mitano (2020 – 2025).
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Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) Ndg. James Kajugusi 
       (aliyesimama) akitoa taarifa fupi wakati wa kikao kazi cha Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
          anayeshughulika Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Mhe. Jenista Mhagama.



Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia masuala ya Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu Mhe. Jenista Mhagama 
amesema Ofisi ya Waziri Mkuu 
imejipanga kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi na kasi zaidi ili 
kuendana na kasi ya serikali ya 
Awamu ya Tano.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri wenye 
dhamana ya Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Mhe. 
Jenista Mhagama mara baada ya 
kupokelewa rasmi katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu iliyopo Mji wa Serikali 
Mtumba Jijini Dodoma hii leo Disemba 
10, 2020.

OFISI YA WAZIRI MKUU IMEJIPANGA KIUTENDAJI: WAZIRI MHAGAMA
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Waziri Mhagama alieleza kuwa Ofisi ya 
Waziri Mkuu imejipanga kuhakikisha 
inatekeleza majukumu na kazi zake kwa 
kasi zaidi ili kutimiza malengo ambayo 
wananchi wanayatarajia ikiwemo kutoa 
huduma bora na kutatua changamoto 
mbalimbali za wananchi, hivyo aliwataka 
watumishi wa Ofisi hiyo kufanya kazi kwa 
uzalendo na bidii.

“Tunakila sababu ya kujipanga sawasawa 
ili kuhakikisha yale tuliyofanikiwa 
tunayalinda na maeneo yale ambayo 
hatujafanya vizuri tunayafanyia kazi kwa 
kuboresha utendaji zaidi,” alisisitiza 
Waziri Mhagama.
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Aidha, alieleza kuwa ujio wa Naibu Mawaziri wapya katika Ofisi hiyo ni ishara tosha 
kuwa sasa watumishi inabidi wawe katika hari mpya na nguvu mpya ili waendelee 
kutekeleza majukumu yao kwa ufasaha na kutimiza malengo waliyokusudia.

Sambamba na hayo, Waziri Mhagama aliwahiza watumishi wa Ofisi hiyo 
kushirikiana pamoja na viongozi na kwa pamoja wajenge tabia ya kukumbushana 
uwajibikaji wa viwango wa hali ya juu na kutambua miiko ya utekelezaji wa 
majukumu yao kwa mujibu wa sheria za utumishi wa Umma.

Kwa upande wake, Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana na Ajira) Mhe. 
Patrobas Katambi amesema kuwa katika muhula huu wa pili anaimani kuwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu itaenda kutekeleza majukumu yake vizuri huku akiongezea kuwa 
ofisi hiyo itaendelea kushirikiana na Wizara nyingine mbalimbali katika kufanikisha 
gurudumu la maendeleo ya Taifa.

Naye, Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Wenye Ulemavu) Mhe. Ummy 
Nderiananga amesema kuwa atahakikisha watumishi wa ofisi hiyo kwa pamoja 
wanashirikiana katika kushughulikia masuala mbalimbali ikiwemo yanayohusu 
wenye ulemavu ili kufanikisha malengo waliyokusudia kwa pamoja.

4



HABARI KATIKA PICHA
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  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. John Pombe Magufuli akimuapisha 
                                Patrobas Paschal Katambi kuwa Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu
                        (Kazi, Vijana na Wenye Ulemavu) katika hafla iliyofanyika katika viwanja vya 
                                      Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma tarehe 09 Desemba 2020.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. John Pombe Magufuli akimuapisha 
 Ummy Hamisi Nderinanga kuwa Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (wenye Ulemavu) katika hafla 
  iliyofanyika katika viwanja vya Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma tarehe 09 Desemba 2020.



WAZIRI MHAGAMA: “Wastaafu Walipwe Mafao kwa Wakati Kupunguza Malalamiko”

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia masuala ya Sera, 
Bunge, Uratibu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu Mhe. Jenista 
Mhagama ameitaka mifuko ya Hifadhi 
ya jamii kulipa mafao ya wanachama 
wao kwa wakati ili kuepuka 
malalamiko yasiyo ya lazima.

Ametoa kauli hiyo Desemba 18, 2020 
alipokuwa akifunga semina ya siku 
tatu iliyolenga kuwajengea uwezo 
wajumbe wa Shirikisho la Mashirika 
ya Hifadhi ya Jamii (TSSA) na 
kuhudhuriwa na  Wenyeviti na 
Wajumbe wa Bodi mbalimbali wa 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na 
Wakurugenzi Wakuu wa Mifuko hiyo.

Waziri alieleza, upo umuhimu wa kila 
mfuko kuona tija ya kulipa 
wanachama wao kwa wakati ili 
kuondokana na usumbufu unaoweza 
kujitokeza kwa wale wenye sifa za 
kulipwa na kusaidia wanachama hao 
kukidhi mahitaji yao kwa wakati 
m w a f a k a .

“Ni lazima kuhakikisha kuwa wanachama 
wanalipwa mafao yanayoendana na 
wakati ili kuwawezesha kukidhi matarajio 
yao bila kusahau wana mchango mkubwa 
katika mifuko yetu”. alieleza waziri

Alifafanua kuwa, amekuwa akipokea 
malalamiko mengi kwa wastaafu kuhusu 
ucheleweshwaji wa mafao yao, hivyo 
kuonesha viashiria vya udhaifu kiutendaji 
na kuzielekeza mamlaka husika kutatua 
changamoto hiyo kwa weledi na ufanisi 
wa hali ya juu.

Aliongezea kuwa, mifuko inawajibu 
mkubwa wa kuhakikisha Waajiri 
wanaandikishwa na wanalipa michango 
kwa wakati.Idadi ya Waajiri ambao 
hawalipi michango imeongezeka hususan 
makampuni ya Ulinzi.

“Mifuko ipunguze usumbufu usikuwa wa 
lazima kwa wanachama hasa baada ya 
kustaafu na kudai mafao, kwa mfano 
mwanachama anastaafu akiwa na miaka 
60 anaanza kudaiwa nyaraka ambazo 
aliwasilisha wakati anasajiliwa, kama 
kuna mabadiliko ya taarifa zinatakiwa 
zifanyiwe kazi na maafisa matekelezo 
kabla mwanachama kustaafu,”alisisitiza 
Waziri Mhagama

Aidha alieleza kuwa Azma ya Serikali ni 
kuona Watanzania wote wenye uwezo wa 
kufanyakazi wana andikishwa katika 
Mifuko ya Pensheni maana  takwimu 
zinaonyesha bado kuna idadi kubwa ya 
wafanyakazi katika Sekta rasmi na isiyo 
Rasmi ambao bado hawajaandikishwa.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Mashirika ya 
Hifadhi ya Jamii (TSSA) Bw.William Erio 
alipongeza jitihada za Waziri na kuahidi 
kutekeleza maagizo yake aliyoyatoa 
pamoja na kuhakikisha wanakuwa na 
mikakati thabiti ya kushiriki katika miradi 
ya kimkakati ya Serikali.  
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           Waziri Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu)
Mhe. Jenista Mhagama akimkabidhi cheti cha ushiriki Mkurugenzi Mkuu wa NSSSF Bw. Hosea Kashimba.

  

MATUKIO MBALIMBALI WAKATI WA SEMINA YA WAJUMBE WA SHIRIKISHO LA MASHIRIKA
YA HIFADHI YA JAMII (TSSA)
 

        Katibu Mkuu wa Shirikisho la Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Nchini (TSSA) Bw. Meshack Bandawe, akizungumza kuhusu shirikisho 
        la Mifuko hiyo wakati wa mkutano wao mara baada ya kuhitimisha mafunzo ya siku Tatu ya TSSA yaliyofanyikamkoani Mwanza.
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PICHA ZA MATUKIO/ ZIARA NAIBU MAWAZIRI OFISI YA WAZIRI MKUU
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  SERIKALI KWA KUSHIRIKIANA NA VYAMA VYA WAFANYAKAZI MADEREVA 
    NA VYAMA VYA WAMILIKI WA VYOMBO VYA USAFIRISHAJI WAJIPANGA 
                      KUIMARISHA SEKTA YA USAFIRISHAJI NCHINI

Serikali kwa kushirikiana na Vyama 
vya Wafanyakazi Madereva na Vyama 
vya Wamiliki wa Vyombo vya 
Usafirishaji kwa pamoja wamejipanga 
kushirikiana katika kupata ufumbuzi 
wa kero na changamoto mbalimbali 
ambazo zinaikabili sekta hiyo ya 
usafirishaji nchini.

Hayo yamebainishwa Disemba 19, 
2020 Jijini Dodoma wakati wa kikao 
kazi cha mashauriano baina ya 
Serikali, Vyama vya Wafanyakazi 
Madereva na Vyama vya Wamiliki wa 
Vyombo vya Usafirishaji 
kilichofanyika katika ukumbi wa 
mikutano uliopo jengo la PSSSF.

Akizungumza wakati wa kikao kazi 
hicho Kamishna wa Kazi, Brig. Gen. 
Francis Mbindi alieleza kuwa sekta ya 
usafirishaji inatoa mchango muhimu 
katika ukuaji wa uchumi wa nchi, 
hivyo serikali imekua ikuchukua hatua 
madhubuti ili kuimarisha sekta hiyo.

“Sekta ya usafirishaji ni moja ya 
nyenzo muhimu sana katika ukuaji wa 
uchumi wa nchi yoyote duniani, na ni 
dhairi serikali katika kulitambua hilo 
imeendelea kuimarisha sekta hiyo na 
kutatua changamoto ambazo 
zimekuwa zikijitokeza katika sekta 
hiyo,” alieleza Brig. Gen. Mbindi

Alieleza kuwa, wakati Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. John Pombe Magufuli 
alipokuwa akifungua Bunge la 12 
tarehe 13 Novemba, 2020 aliahidi 
kuwa serikali itahakikisha wamiliki wa 
magari wanatoa mikataba ya ajira kwa 
madereva ili kuipa hadhi inayostahili 
kazi hiyo na kuchochea shughuli za 
huduma za usafirishaji.

“Ninyi kama wadau muhimu wa sekta 
hii mna mchango mkubwa katika 
kufanikisha utekelezaji wa ahadi hiyo, 
na tuliona ni vema tukutane na 
kushauriana na kuweka mikakati ya 
pamoja,” alisema Brig. Gen. Mbindi
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Alifafanua kuwa baadhi ya kero na 
changamoto zimeweza kupatiwa 
ufumbuzi ikiwemo kuundwa kwa 
vyama vya wafanyakazi madereva 
ambavyo vimekuwa na mchango 
mkubwa katika kuleta uhuru wa 
madereva kwenye utekelezaji wa 
majukumu yao kwa mujibu wa sheria 
za kazi. Pia maboresho yamefanyika 
katika mkataba wa ajira ya madereva 
sambamba na makubaliano kuhusu 
viwango vya posho za safari kwa 
madereva ndani na nje ya nchi.

“Katika kusimamia utekelezaji wa 
mkataba ulioboreshwa mara kadhaa 
tumekuwa tukishirikiana nanyi katika 
kufanya ukaguzi kwenye vituo vikuu 
vya mabasi na baadhi ya maeneo ya 
kazi na kutoa elimu kwa waajiri na 
wafanyakazi ili waweze kuzingatia 
matakwa ya sheria,” alisema

Aliongeza kuwa, pamoja na jitihada 
zinazofanywa na serikali katika 
kusimamia utekelezaji wa sheria 
lakini bado kumekuwa na 
changamoto katika utekelezaji wa 
sheria za kazi huku akitolea mfano wa 
baadhi ya waajiri wamekuwa hawatoi 
mikataba ya ajira kwa madereva, 
kutowapa haki wafanyakazi haki ya 
kujiunga na vyama vya wafanyakazi 
na kutowasajili na kuwachangia 
madereva kwenye mifuko ya hifadhi 
ya jamii.

Aidha Kamishna wa Kazi amewataka 
Wafanyakazi Madereva na Wamiliki 
wa Vyombo vya Usafirishaji 
kuzingatia matakwa ya sheria za kazi 
wanapotekeleza majukumu yao.

Naye, Mwakilishi kutoka Chama cha 
Wafanyakazi wa Malori Tanzania 
(CHAWAMATA) Bw. Greyson Wimile 
alieleza kuwa wamefarijika na namna 
ambavyo serikali hii inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais, Dkt. John Pombe 
Magufuli imekuwa ikitatua 
changamoto zinazowakabili 
wafanyakazi madereva ikiwa ni 
kipaumbele kwa madereva kutambua 
wanathaminiwa na kazi hiyo 
w a n a y o i f a n y a .
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HERI YA KRISMASI NA MWAKA MPYA 2021


